Mọi người đều biết phải nộp thuế khi giao dịch mua bán nhà đất. Vậy có những loại thuế, phí nào? Bài viết này sẽ cung cấp những thông tin cần thiết về vấn đề này.


Pháp luật đã quy định một số trường hợp nhất định phải nộp những loại thuế cụ thể. Vậy chuyển nhượng mua bán nhà đất có phải nộp thuế hay không? Tất nhiên mọi người đều biết rằng là phải nộp thuế. Tuy nhiên, có những loại nào cho từng bên mua và bán, và mức thuế được xác định nào thì không phải ai cũng biết rõ. Do đó, có một số trường hợp đáng tiếc đã bỏ sót một số loại thuế cần nộp. Vậy nên, trong bài này sẽ cung cấp cho bạn những thông tin cần thiết về vấn đề này: 

Các thuế, phí người mua, người bán phải biết khi giao dịch mua, bán nhà đất (Nguồn: Internet)

I/ Người bán cần nộp những loại thuế nào?

Thuế thu nhập cá nhân

Thuế thu nhập cá nhân là thuế để những người có nguồn thu nhập trích một phần thu nhập của mình vào ngân sách nhà nước. Việc chuyển nhượng hay bán nhà đất đã tạo nên thu nhập cho người bán. Do đó, người bán có nhiệm vụ phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho nhà nước.

Lưu ý, nhà nước không cấm việc người mua trả khoản thuế này. Nếu hai bên có thỏa thuận từ trước, bên mua hoàn toàn có thể trả thuế thu nhập cá nhân( nhưng trường hợp này ít khi xảy ra trong thực tế)

  • Xác định khoản thuế phải nộp

Căn cứ điều 17 Thông tư 92/2015/TT-BTC việc xác định thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà, đất như sau:

Thuế thu nhập cá nhân = Giá chuyển nhượng * 2%

Trong công thức có đề cập đến giá chuyển nhượng. Vậy giá chuyển nhượng được xác định dựa trên căn cứ nào?

  • Thông thường giá chuyển nhượng được căn cứ dựa trên giá mà các bên đã thỏa thuận và được ghi trong hợp đồng
  • Trong hợp đồng không ghi giá chuyển nhượng cách cụ thể hoặc mức giá được đề ra thấp hơn giá đất tại Bảng giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành thì giá chuyển nhượng sẽ là giá do UBND cấp tỉnh quy định.
Người bán phải nộp thuế thu nhập cá nhân (Nguồn: Internet)

Lệ phí trước bạ

Theo Điều 3 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định các tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Các đối tượng chịu lệ phí trước tòa được quy định tại Điều 2 Nghị định 140/2016/NĐ-CP trong đó có nhà đất. Vậy nên khi chuyển nhượng nhà đất, người bán phải nộp lệ phí trước tòa cho cơ quan Nhà nước.

  • Cách tính lệ phí trước bạ

Với giao dịch và hợp đồng mua bán đất

Lệ phí trước bạ = giá chuyển nhượng * 5%

Trong đó giá chuyển nhượng cũng được xác định theo như cách đã được tính ở thuế thu nhập cá nhân

Với giao dịch và hợp đồng mua bán nhà ở

Lệ phí trước bạ = (diện tích*giá 1 mét vuông* tỷ lệ (%) chất lượng còn lại)* 5%

Trong đó

  • Diện tích nhà chịu lệ phí trước bạ tính theo diện tích sàn nhà bao gồm cả công trình phụ thuộc quyền sở hữu hợp pháp của cá nhân đó.
  • Giá 1 mét vuông và tỷ lệ % chất lượng còn lại do UBND tỉnh quy định

II/ Người mua cần trả các loại thuế, phí nào ?

Phí thẩm định hồ sơ

Tại thông tư 85/2019/TT-BTC, phí thẩm định hồ sơ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là khoản thu đối với người đăng ký, nộp hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Là khoản thu để các cơ quan chức năng thực hiện công việc thẩm định hồ sơ, các điều kiện cần và đủ đảm bảo việc thực hiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Tuy nhiên, bạn không cần nộp phí thẩm định hồ sơ với trường hợp được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắn với với đất lần đầu. Và một số trường khác được quy định cách cụ thể ở từng địa phương.

Còn các trường hợp khác phải nộp phí thẩm định hồ sơ với mức phí phụ thuộc vào tùy tỉnh. Mỗi tỉnh sẽ có quy định mức phí thẩm định hồ sơ khác nhau.

Phí thẩm định hồ sơ được tính là giá trị chuyển nhượng * với một tỷ lệ phần trăm được UBND  tỉnh quy định. Mức phí phải nộp sẽ giao động từ 100.000 vnđ đến 5.000.000 vnđ.

Mỗi tỉnh sẽ có quy định mức phí thẩm định hồ sơ khác nhau (Nguồn: Internet)

Phí công chứng hoặc xác thực hợp đồng chuyển nhượng nhà đất

Theo quy định của pháp luật một hợp đồng, giao dịch chuyển nhượng mua bán nhà đất phải được công chứng hoặc xác thực.

Bạn có thể chọn một trong hai hình thức. Mỗi hình thức có ưu và khuyết điểm khác nhau. Xét về mặt chi phí thì:

Một hồ sơ được chứng thực có phí là 50.000vnđ

Trong khi đó, phí công chứng thì được tính trên giá trị quyền sử dụng đất. Nói cách dễ hiểu bạn bán một mảnh đất có giá trị càng lớn thì giá trị công chứng sẽ càng cao. Tùy thuộc vào giá trị quyền sử dụng đất thuộc mức nào mà sẽ có phí công thực kèm theo. Điều đó được thể hiện cụ thể trong bảng dưới đây:

STT Giá trị hợp đồng Mức thu
3 Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng 0,1% giá trị hợp đồng
4 Từ trên 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng 01 triệu đồng + 0,06% của phần giá trị hợp đồng vượt quá 01 tỷ đồng
5 Từ trên 03 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng 2,2 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị hợp đồng vượt quá 03 tỷ đồng
6 Từ trên 05 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng 3,2 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị hợp đồng vượt quá 05 tỷ đồng
7 Từ trên 10 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng 5,2 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị hợp đồng vượt quá 10 tỷ đồng.
8 Trên 100 tỷ đồng 32,2 triệu đồng + 0,02% của phần giá trị hợp đồng vượt quá 100 tỷ đồng (mức thu tối đa là 70 triệu đồng/trường hợp).

Như vậy đối với người bán, ta cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ. Còn với cương vị là người mua, bạn cần phải trả phí công chứng và phí thẩm định hồ sơ. Trên đây là những loại thuế , phí mà bạn cần chú ý khi mua bán nhà đất. Hy vọng những thông tin trên sẽ có ích cho bạn trong việc mua bán sắp tới.

Tác giả: Tien Tran

Bài viết cùng chủ đề mà bạn có thể quan tâm: Công chứng hay chứng thực hợp đồng mua bán nhà đất

Hotline: 1900 633804

Website: https://remaps.vn/

Email: hotro@remaps.vn

Fanpage Facebook: https://www.facebook.com/remaps.vn

Group Facebook: https://www.facebook.com/groups/533671267519885

Youtube: https://www.youtube.com/channel/UCBB0XnDfh9aDb4fA4Bv5fJA/